Kesi ya uhaini inayomkabili Mwenyekiti wa CHADEMA, Tundu Lissu, imeendelea kuvuta hisia za wananchi na wadau wa siasa nchini Tanzania. Mahakama Kuu Masjala Ndogo Dar es Salaam imeamua kuwa Lissu ana kesi ya kujibu, baada ya ushahidi wa upande wa mashtaka kuonyesha viini vya kosa la uhaini. Hatua hii imefungua ukurasa mpya ambapo sasa upande wa utetezi unatarajiwa kuwasilisha mashahidi wake ili kupinga madai hayo.
Kwa mujibu wa mashtaka, Lissu anatuhumiwa kutoa kauli za kuhamasisha wananchi kuzuia Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025, jambo ambalo linadaiwa kuwa ni kinyume cha sheria na kinaweza kuhatarisha amani ya taifa. Upande wa mashtaka umewasilisha mashahidi zaidi ya 15, wakieleza namna kauli hizo zilivyoweza kutafsiriwa kama uchochezi wa uasi.
Hata hivyo, upande wa utetezi umekuwa ukisisitiza kuwa kesi hii haina msingi wa kisheria bali ni ya kisiasa, ikilenga kudhoofisha harakati za kudai Katiba mpya na mabadiliko ya sheria za uchaguzi. Lissu mwenyewe amekuwa akisisitiza kuwa anashtakiwa kwa sababu ya msimamo wake wa kupinga mfumo uliopo na kuhimiza mageuzi ya kidemokrasia.
Kesi hii imeibua mjadala mpana ndani na nje ya Tanzania. Mashirika ya kimataifa na wanaharakati wa haki za binadamu wameonyesha wasiwasi kuhusu mwenendo wa kesi, wakitaka mchakato uwe wa haki, wazi na usio na upendeleo. Wameonya kuwa matokeo ya kesi hii yanaweza kuathiri taswira ya Tanzania kimataifa, hususan katika eneo la demokrasia na haki za kiraia.
Kwa sasa, macho yote yameelekezwa kwa Mahakama Kuu, ambapo kuanzia Septemba 7, 2026, mashahidi wa utetezi wataanza kuwasilisha ushahidi wao. Hatua hii itakuwa muhimu sana katika kuamua mustakabali wa kesi hii, na hatimaye iwapo Lissu atapatikana na hatia au ataachiwa huru.